Difference between revisions of "Language/Thai/Grammar/Questions"
Jump to navigation
Jump to search
Line 10: | Line 10: | ||
Happy learning! | Happy learning! | ||
== คำถาม <small>questions</small>== | == คำถาม <small>questions</small>== | ||
{| class="wikitable" | {| class="wikitable" | ||
|Thaï | |||
|Translation | |||
|- | |- | ||
|ใคร (khır) | |||
| | |Who | ||
| | |- | ||
|ที่ไหน (thī̀h̄ịn) | |||
|Where | |||
|- | |||
|อะไร (xarị) | |||
|what | |||
|- | |||
|ทำไม (thảmị) | |||
|Why | |||
|- | |||
|อย่างไร (xỳāngrị) | |||
|How? 'Or' What | |||
|- | |||
|อันไหน (xạn h̄ịn) | |||
|which | |||
|- | |||
|เมื่อ (meụ̄̀x) | |||
|when | |||
|- | |||
|เท่าไหร่ (thèā h̄ịr̀) | |||
|How much ? (mass) | |||
|- | |- | ||
| | |เท่าไหร่ (thèā h̄ịr̀) | ||
| | |How much ? (quantity) | ||
|- | |- | ||
| | |ห้องน้ำอยู่ที่ไหน (h̄̂xngn̂ả xyū̀ thī̀h̄ịn) | ||
| | |Where are the toilets ? | ||
|- | |- | ||
| | |คุณชื่ออะไร (khuṇ chụ̄̀x xarị) | ||
| | |What is your name ? | ||
|- | |- | ||
| | |คุณสามารถช่วยฉันได้ไหม (khuṇ s̄āmārt̄h ch̀wy c̄hạn dị̂ h̄ịm) | ||
| | |Can you help me ? | ||
|- | |- | ||
| | |คุณรักฉันไหม (khuṇ rạk c̄hạn h̄ịm) | ||
| | |Do you love me ? | ||
|- | |- | ||
| | |อันนี้ราคาเท่าไหร่ (xạn nī̂ rākhā thèā h̄ịr̀) | ||
| | |How much does it cost ? | ||
|- | |- | ||
|เพราะว่า ... | |เพราะว่า ... |
Revision as of 11:34, 5 January 2022
Questions in Thai
สวัสดี! Thai Learners! 😃
➡ In today's lesson we will learn how to ask and answer questions in Thai.
Happy learning!
คำถาม questions
Thaï | Translation |
ใคร (khır) | Who |
ที่ไหน (thī̀h̄ịn) | Where |
อะไร (xarị) | what |
ทำไม (thảmị) | Why |
อย่างไร (xỳāngrị) | How? 'Or' What |
อันไหน (xạn h̄ịn) | which |
เมื่อ (meụ̄̀x) | when |
เท่าไหร่ (thèā h̄ịr̀) | How much ? (mass) |
เท่าไหร่ (thèā h̄ịr̀) | How much ? (quantity) |
ห้องน้ำอยู่ที่ไหน (h̄̂xngn̂ả xyū̀ thī̀h̄ịn) | Where are the toilets ? |
คุณชื่ออะไร (khuṇ chụ̄̀x xarị) | What is your name ? |
คุณสามารถช่วยฉันได้ไหม (khuṇ s̄āmārt̄h ch̀wy c̄hạn dị̂ h̄ịm) | Can you help me ? |
คุณรักฉันไหม (khuṇ rạk c̄hạn h̄ịm) | Do you love me ? |
อันนี้ราคาเท่าไหร่ (xạn nī̂ rākhā thèā h̄ịr̀) | How much does it cost ? |
เพราะว่า ... | Because ... |