Difference between revisions of "Language/Amharic/Vocabulary/Environment"
< Language | Amharic | Vocabulary
Jump to navigation
Jump to search
(Created page with "thumb <div style="font-size:300%;"> Environment Related Vocabularies (አካባቢ ነክ ቃሎች/ሀረጎች akababi näk k’al...") |
|||
Line 3: | Line 3: | ||
{| class="wikitable" | |||
|Amharic | |||
|Pronunciation | |||
|English | |||
|- | |||
|akababi näk k’aloč/harägoč akababi t’ïbäk’a | |||
|አካባቢ ጥበቃ | |||
|environmental protection | |||
|- | |||
|k’ufaro | |||
|ቁፋሮ | |||
|the act of digging | |||
|- | |||
|mač’ï d | |||
|ማጭድ | |||
|sickle | |||
|- | |||
|mäkotkot | |||
|መኮትኮት | |||
|till | |||
|- | |||
|maräm | |||
|ማረም | |||
|to weed | |||
|- | |||
|doma | |||
|ዶማ | |||
|hoe | |||
|- | |||
|akafa | |||
|አካፋ | |||
|shovel | |||
|- | |||
|č’ïk’a | |||
|ጭቃ | |||
|mud | |||
|- | |||
|č’aka / dän | |||
|ጫካ/ ደን | |||
|forest/dun-jungle/ | |||
|- | |||
|čïgïň | |||
|ችግኝ | |||
|seedling | |||
|- | |||
|(čïgïň) maflat | |||
|ችግኝ ማፍላት | |||
|grow seedlings in plenty | |||
|- | |||
|mat’ät’at | |||
|ማጠጣት | |||
|watering | |||
|- | |||
|k’ït’äl | |||
|ቅጠል | |||
|leaf | |||
|- | |||
|k’ït’äla- k’ït’äl | |||
|ቅጠላ ቅጠል | |||
|leaves | |||
|- | |||
|k’ïrïč’af | |||
|ቅርንጫፍ | |||
|branch | |||
|- | |||
|gïnd | |||
|ግንድ | |||
|stem | |||
|- | |||
|sar | |||
|ሳር | |||
|grass | |||
|- | |||
|ïrt’ïb | |||
|እርጥብ | |||
|wet | |||
|- | |||
|dïrk’oš | |||
|ድርቆሽ | |||
|dried gross | |||
|- | |||
|madabäriya | |||
|ማዳበሪያ | |||
|fertilizer | |||
|- | |||
|tïraktär | |||
|ትራክተር | |||
|tractor | |||
|- | |||
|mäwk’at | |||
|መውቃት | |||
|tresh | |||
|- | |||
|mäkämär | |||
|መከመር | |||
|pile | |||
|- | |||
|fïg | |||
|ፍግ | |||
|compost | |||
|- | |||
|afär | |||
|አፈር | |||
|soil | |||
|- | |||
|mïrït | |||
|ምርት | |||
|yield | |||
|- | |||
|t’ïrat’ïre | |||
|ጥራጥሬ | |||
|grain | |||
|- | |||
|yäk’ïbat ïhïloč | |||
|የቅባት እህሎች | |||
|oil seeds | |||
|- | |||
|mïrït’ zär | |||
|ምርጥ ዘር | |||
|selected seeds | |||
|- | |||
|gorf | |||
|ጎርፍ | |||
|flood | |||
|- | |||
|wänz | |||
|ወንዝ | |||
|river | |||
|- | |||
|zïnab | |||
|ዝናብ | |||
|rain | |||
|- | |||
|dämäna | |||
|ደመና | |||
|cloud | |||
|- | |||
|däga | |||
|ደጋ | |||
|high land | |||
|- | |||
|wäyna däga | |||
|ወይና ደጋ | |||
|temperate | |||
|- | |||
|k’ola | |||
|ቆላ | |||
|low land | |||
|- | |||
|ïrt’ïbät | |||
|እርጥበት | |||
|humidity | |||
|- | |||
|däräk’ | |||
|ደረቅ | |||
|dry | |||
|- | |||
|dïrk’ | |||
|ድርቅ | |||
|draught | |||
|- | |||
|gum | |||
|ጉም | |||
|fog | |||
|- | |||
|yämäret mänk’ät’k’ät’ | |||
|የመሬት መንቀጥቀጥ | |||
|earth quake | |||
|- | |||
|yämäret mänšäratät | |||
|የመሬት መንሸራተት | |||
|land slide | |||
|- | |||
|yäakababi bïkïlät | |||
|የአካባቢ ብክለት | |||
|environmental pollution | |||
|- | |||
|yäwïha bïkïlät | |||
|የውሃ ብክለት | |||
|water pollution | |||
|- | |||
|yädän č’ïfïč’äfa | |||
| colspan="2" |የደን ጭፍጨፋ deforestation | |||
|- | |||
|yädän täkäla | |||
|የደን ተከላ | |||
|afforestation | |||
|- | |||
|yäayär läwt’ | |||
|የአየር ለውጥ | |||
|weather change | |||
|- | |||
|yämäret märak’ot | |||
|የመሬት መራቆት | |||
|land degradation | |||
|- | |||
|yämäret ït’rät | |||
|የመሬት እጥረት | |||
|depletion | |||
|- | |||
|yätäfät’ro adäga | |||
|የተፈጥሮ አደጋ | |||
|natural calamity | |||
|- | |||
|rähab | |||
|ረሃብ | |||
|famine | |||
|- | |||
|yägwaro atїkїlt | |||
|የጓሮ አትክልት | |||
|vegetable | |||
|- | |||
|fïrafïre | |||
|ፍራፍሬ | |||
|fruits | |||
|- | |||
|yäïrša märet | |||
|የእርሻ መሬት | |||
|farm land | |||
|- | |||
|yäbet ïnsïsa | |||
|የቤት እንስሳ | |||
|domestic animal | |||
|- | |||
|yäkäbt mänga | |||
|የከብት መንጋ | |||
|cattle | |||
|- | |||
|yäč’ïnät ïnïsïsat | |||
|የጭነት እንስሳት | |||
|pack animals | |||
|- | |||
|yädur ïnsïsat | |||
|የዱር እንስሳት | |||
|wild animals | |||
|- | |||
|säbl at’fi ïnsïsat | |||
|ሰብለ አጥፊ እንስሳት | |||
|pests/rodents | |||
|- | |||
|täbay mat’fiya | |||
|ተባይ መጥፊያ | |||
|pesticide | |||
|- | |||
|maräs | |||
|ማረስ | |||
|plough | |||
|- | |||
|yä lïmat säratäňa | |||
|የልማት ሰራተኛ | |||
|development agent | |||
|} | |||
==Source== | ==Source== | ||
https://www.livelingua.com/peace-corps/Amharic/Amharic%20Peace%20Corps%20Language%20Manual-2015.pdf | https://www.livelingua.com/peace-corps/Amharic/Amharic%20Peace%20Corps%20Language%20Manual-2015.pdf |
Revision as of 11:18, 21 September 2021
Environment Related Vocabularies (አካባቢ ነክ ቃሎች/ሀረጎች akababi näk k’aloč/harägoč) in Amharic
Amharic | Pronunciation | English |
akababi näk k’aloč/harägoč akababi t’ïbäk’a | አካባቢ ጥበቃ | environmental protection |
k’ufaro | ቁፋሮ | the act of digging |
mač’ï d | ማጭድ | sickle |
mäkotkot | መኮትኮት | till |
maräm | ማረም | to weed |
doma | ዶማ | hoe |
akafa | አካፋ | shovel |
č’ïk’a | ጭቃ | mud |
č’aka / dän | ጫካ/ ደን | forest/dun-jungle/ |
čïgïň | ችግኝ | seedling |
(čïgïň) maflat | ችግኝ ማፍላት | grow seedlings in plenty |
mat’ät’at | ማጠጣት | watering |
k’ït’äl | ቅጠል | leaf |
k’ït’äla- k’ït’äl | ቅጠላ ቅጠል | leaves |
k’ïrïč’af | ቅርንጫፍ | branch |
gïnd | ግንድ | stem |
sar | ሳር | grass |
ïrt’ïb | እርጥብ | wet |
dïrk’oš | ድርቆሽ | dried gross |
madabäriya | ማዳበሪያ | fertilizer |
tïraktär | ትራክተር | tractor |
mäwk’at | መውቃት | tresh |
mäkämär | መከመር | pile |
fïg | ፍግ | compost |
afär | አፈር | soil |
mïrït | ምርት | yield |
t’ïrat’ïre | ጥራጥሬ | grain |
yäk’ïbat ïhïloč | የቅባት እህሎች | oil seeds |
mïrït’ zär | ምርጥ ዘር | selected seeds |
gorf | ጎርፍ | flood |
wänz | ወንዝ | river |
zïnab | ዝናብ | rain |
dämäna | ደመና | cloud |
däga | ደጋ | high land |
wäyna däga | ወይና ደጋ | temperate |
k’ola | ቆላ | low land |
ïrt’ïbät | እርጥበት | humidity |
däräk’ | ደረቅ | dry |
dïrk’ | ድርቅ | draught |
gum | ጉም | fog |
yämäret mänk’ät’k’ät’ | የመሬት መንቀጥቀጥ | earth quake |
yämäret mänšäratät | የመሬት መንሸራተት | land slide |
yäakababi bïkïlät | የአካባቢ ብክለት | environmental pollution |
yäwïha bïkïlät | የውሃ ብክለት | water pollution |
yädän č’ïfïč’äfa | የደን ጭፍጨፋ deforestation | |
yädän täkäla | የደን ተከላ | afforestation |
yäayär läwt’ | የአየር ለውጥ | weather change |
yämäret märak’ot | የመሬት መራቆት | land degradation |
yämäret ït’rät | የመሬት እጥረት | depletion |
yätäfät’ro adäga | የተፈጥሮ አደጋ | natural calamity |
rähab | ረሃብ | famine |
yägwaro atїkїlt | የጓሮ አትክልት | vegetable |
fïrafïre | ፍራፍሬ | fruits |
yäïrša märet | የእርሻ መሬት | farm land |
yäbet ïnsïsa | የቤት እንስሳ | domestic animal |
yäkäbt mänga | የከብት መንጋ | cattle |
yäč’ïnät ïnïsïsat | የጭነት እንስሳት | pack animals |
yädur ïnsïsat | የዱር እንስሳት | wild animals |
säbl at’fi ïnsïsat | ሰብለ አጥፊ እንስሳት | pests/rodents |
täbay mat’fiya | ተባይ መጥፊያ | pesticide |
maräs | ማረስ | plough |
yä lïmat säratäňa | የልማት ሰራተኛ | development agent |
Source
https://www.livelingua.com/peace-corps/Amharic/Amharic%20Peace%20Corps%20Language%20Manual-2015.pdf